กระทรวงวัฒนธรรมแถลงข่าวพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

กระทรวงวัฒนธรรมแถลงข่าวพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

รางวัลโทรทัศน์ทองคำ รางวัลเกียรติยศคนทีวี เป็นการมอบรางวัลอันทรงเกียรติ ที่มีความเวลานานที่สุด สำหรับปีนี้ก้าวขึ้นสู่ปีที่ 34 ยังคงยึดมั่นในการสานต่อเจตนารมณ์ของอาจารย์จำนง รังสิกุล และศาสตราจารย์คุณหญิงจินตนา ยศสุนทร ผู้ก่อตั้งรางวัล ที่ได้ให้ไว้ คือ

คณะกรรมการพิจารณารางวัลโทรทัศน์ทองคำ ทำงานร่วมกันด้วยใจอิสระ ไม่ยอมตกอยู่ภายใต้อิทธิพลใดๆ จึงถือความบริสุทธิ์ ยุติธรรม เป็นจริยธรรมและเป็นเป้าหมายของคณะกรรมการ เพื่อให้รางวัลโทรทัศน์ทองคำนี้ เป็นบริการสาธารณะด้วยความจริงใจ

ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม กฤษศญพงษ์ ศิริ ประธานในพิธีแถลงข่าว ร่วมด้วยคณะกรรมการโทรทัศน์ทองคำ นำโดย พยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิ จำนง รังสิกุล และ ประธานคณะกรรมการตัดสิน พร้อมด้วย ดร. ณ ฤดี เคียงศิริ ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานโทรทัศน์ทองคำ 

นคร วีระประวัติ
รศ. อรุณีประภา หอมเศรษฐี

รศ. อรุณีประภา หอมเศรษฐี ประธานคณะกรรมการคัดเลือก นคร วีระประวัติ รองประธานคณะกรรมการอำนวยการฯ  และ ผศ.ดร. วรัชญ์ ครุจิต ผู้ทรงคุณวุฒิ กองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์ โดยทั้งนี้ ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ และมูลนิธิจำนง รังสิกุล ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม กรมส่งเสริมวัฒนธรรม และกองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์ จับมือแถลงข่าวการจัดงานพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562   ณ ห้องประชุม ชั้น 8 กระทรวงวัฒนธรรม และในวันนี้ได้ประกาศเกียรติคุณผู้ได้รับ “รางวัลเกียรติยศคนทีวี”  ประจำปี 2562 “Life Time Achievement Awards” ซึ่งเป็นผู้ที่มีผลงานคุณภาพและมีคุณูปการต่อวงการโทรทัศน์ไทยทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง  พร้อมเปิดโผผู้เข้าชิงรางวัล ที่มีผลงานเข้มข้นทั้งสาระและความบันเทิง

กระทรวงวัฒนธรรมแถลงข่าวพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

พิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562 จะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 29 กุมภาพันธ์ 2563 เวลา 17.00 น.  ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ออกอากาศเวลา 22.45 น. ทางช่อง 3 กด 33 สำหรับผู้สนใจเข้าร่วมลุ้น ร่วมเชียร์ การประกาศผลติดต่อขอรับบัตรเข้าชมฟรี หรือ ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ ปิญาพร ทองยิ่ง (ปาน)  โทร. 02 934 4137- 8 , 082-947 9955

กระทรวงวัฒนธรรมแถลงข่าวพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

โพสต์โดย TVG.Awardรางวัลโทรทัศน์ทองคำ เมื่อ วันอังคารที่ 11 กุมภาพันธ์ 2020

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562

มยุรฉัตร  เหมือนประสิทธิเวช
ชูศักดิ์  สุธีรธรรม

รางวัลเกียรติยศคนทีวี

  1. สุรางค์ เปรมปรีด์
  2. ประวิทย์ มาลีนนท์
  3. ชูศักดิ์ สุธีรธรรม
  4. มยุรฉัตร เหมือนประสิทธิเวช

รางวัลนำชายดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. มาริโอ้ เมาเร่อ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. เจมส์ มาร์ จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรักข้ามดวงดาว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  5. แอนดริว เกร้กสัน จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลนำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. ใหม่ เจริญปุระ จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. อุรัสยา สเปอร์บัน จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. พีชญา วัฒนามนตรี จากละครเรื่อง สองนรี สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
  4. พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิว สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31
  5. เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

ดาราสนับสนุนชาย ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รอง เค้ามูลดี จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. อเล็กซ์ เรนเดลล์ จากละครเรื่อง Teeใครทีมันส์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. มนตรี เจนอักษร จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ปิยะ เศวตพิกุล จากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2 สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
  5. ณัฏฐ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา จากละครเรื่อง แรงเทียน สถานีโทรทัศน์ GMM25

รางวัลสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. พิชชาภา พันธุมจินดา จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ศรีริต้า เจนเซ่น จากละครเรื่อง เพลิงรักเพลิงแค้น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. อัญรินทร์ ธีราธนันพัฒน์ จากละครเรื่อง บ่วงสไบ สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
  4. สิเรียม ภักดีดำรงฤทธิ์ จากละครเรื่อง หัวใจศิลา สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31
  5. หยาดทิพย์ ราชปาล จากละครเรื่อง แรงเทียน สถานีโทรทัศน์ GMM25

รางวัลพิธีกรดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. กรรชัย กำเนิดพลอย จากรายการ โหนกระแส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีชช่อง 3
  2. จอมขวัญ หลาวเพ็ชร์ จากรายการ ถามตรงๆ กับจอมขวัญ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
  3. วิวัฒน์ วงศ์ภัทรฐิติ จากรายการ ซุปเปอร์เท็น สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลละครองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. กรงกรรม ผลิตโดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ลิขิตรักข้ามดวงดาว ผลิตโดย บรอดคาชท์ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. กลิ่นกาสะลอง ผลิตโดย ฟีลกู๊ด เอ็นเตอร์เทนเมนต์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ผลิตโดย โซนิกซ์ บูม 2013 จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  5. ศรีอโยธยา 2 ผลิตโดย ทรูคอปเปอร์เรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. กรงกรรม ผลิตโดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. Teeใครทีมันส์ ผลิตโดย เมคเกอร์ เค จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. วัยแสบสาแหรกขาดโครงการ2 ผลิตโดย มาสเตอร์ วัน วิดีโอ โปรดักชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. สารวัตรใหญ่ ผลิตโดย ดราเมจิก จำกัด สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
  5. ใบไม้ที่ปลิดปลิว ผลิตโดย Change 2561 สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลบทโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. สร้างสรรค์ และนุชหน้าจอ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ยิ่งยศ ปัญญา จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. ปารดา กันตพัฒนกุล จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ณัฐิยา ศิรกรวิไล และพัฒนะ จิระวงศ์ จากละครเรื่อง Teeใครทีมันส์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  5. เนปาลี (เจี๊ยบ-วรรธนา วีรยวรรธน) จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิว สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลอง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ชุดาภา จันทเขตต์ จากละครเรื่อง ทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2 สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
  5. นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

รางวัลรายการข่าวดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รายการข่าว 3 มิติ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รายการสนามข่าว 7 สี สถานีโทรทัศน์ชช่อง 7 HD
  3. รายการรอบโลก by กรุณา บัวคำศรี สถานีโทรทัศน์ PPTV

รางวัลรายการกีฬาดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รายการสปอร์ตกูรู สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. รายการเจาะสนาม Weekly สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

รางวัลรายการเกมโชว์และปกิณกะดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รายการฮอลลีวูด เกมไนท์ ไทยแลนด์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รายการกล่องของขวัญ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
  3. รายการรู้ไหม ใครโสด สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลรายการเยาวชนดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รายการ Davinci เด็กถอดรหัส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รายการมาสเตอร์เชฟจูเนียร์ สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD
  3. รายการซุปเปอร์เท็น สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลรายการศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่

  1. รายการร้อยเรื่องเมืองไทย สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD
  2. รายการ Line กนก สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
  3. รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
Facebook Comments
Don`t copy text!